J.S. Malecela: Usipompenda kwa Matendo, Utampenda kwa Misimamo yake

June 27, 2005 at 7:45 pm 3 comments


“Ndugu zangu Watanzania na hasa wana-CCM, kupitia kwa wananchi wa jimbo la Mtera, napenda kuwaeleza kuwa sijaihama CCM, sio tu kuwa sitaihama CCM, bali sikuwahi katika maisha yangu kufikiria kitu hiki, hiki ndio chama kinachomaanisha kila kitu anachohitaji Mtanzania kwa ajili ya maendeleo endelevu, nitaendelea kuwa mwanachama wake, kukitumikia na nitafia CCM”

Haya yalikuwa maneno ya makamu mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi kwa upande wa Tanzania bara, Bw. John Samweli Malecela, alipoongea na wananchi wa jimbo lake la Mtera katika kata ya Mvumi, ikiwa ni mara yake ya kwanza kuzungumza hadharani toka kuenguliwa kwake katika kinyang’anyiro cha kumsaka mgombea wa urais kwa tiketi ya chama chake.

Kauli hii ambayo ilikuja takriban mwezi mmoja toka abwagwe kwa mara ya pili katika jitihada zake za kuwania kuwa kiongozi mkuu wa Tanzania, baada ya pia kupata matokeo ya namna hiyo mwaka 1995, sio tu kuwa ilikuwa ikisubiriwa kwa hamu kubwa na mamilioni ya Watanzania na hasa wanachama wa CCM, bali pia ilikuja katika wakati muafaka kabisa.

Ilikuja katika wakati muafaka kwasababu toka alipoenguliwa katika kinyang’anyiro hicho kilichoshuhudia Bw. Jakaya Kikwete, akiibuka kidedea, kulikuwa na ubashiri wa kila namna juu ya hatma yake kiasi cha baadhi ya wana-CCM, wenzake kuanza kudhania kuwa yuko safarini kuelekea upinzani.

Ubashiri huo, ambao ulipata nguvu zaidi baada ya yeye kubwaga manyanga cheo chake cha ukamanda wa vijana, ulitokana na ukweli kuwa huyu alikuwa ni mmoja kati ya wagombea waliokuwa na nguvu kubwa sio tu ndani ya chama bali pia kwa wananchi kwa ujumla huku pia nia yake ya wazi ya kupania kushika wadhifa huo ikiwa sio ya kuhoji.

Sio hayo tu, bali pia itakumbukwa pia kuwa wakati wa mchakato mzima wa kumpata mgombea wa nafasi ya urais kwa tiketi ya CCM, tayari ulishaenea uvumi kuwa kuna baadhi ya vigogo takriban watano ambao tayari walishafanya majadiliano na baadhi ya vyama vya upinzani juu ya wao kuhamia huko na kupewa nafasi ya moja kwa moja ya kuwania urais wa Tanzania ikiwa watakosa nafasi hiyo CCM.

Zaidi ya hayo, hata baada ya mchakato mzima kumalizika, zilienea taarifa pia kuwa makamu mwenyekiti huyo alimwandikia barua mwenyekiti wake, Benjamin William Mkapa akitaka kujiuzulu nyadhifa zote za kichama ikiwemo hiyo ya umakamu mwenyekiti, ombi ambalo hata hivyo inasemekana kuwa mwenyekiti wake alilikataa.

Iwe ni kweli kuwa tetesi hizi zilikuwa za kweli au laa, maana hazikuweza kuthibitishwa na wahusika wenyewe akiwemo mzee Malecela mwenyewe au wasemaji wa chama, jambo moja ambalo lilithibitika ni kuwa, uvumi huu ulizusha hofu miongoni mwa wana-CCM, na bilashaka kwa Watanzania wanaofuatilia masuala ya kisiasa nchini kwa ujumla wao.

Nguvu ya mzee Malecela, katika medani ya siasa nchini, ni jambo ambalo hakika sio la kuhoji kwani iko wazi kabisa na bilashaka hili ndilo lililokuwa msingi mkubwa wa shauku ya Watanzania wasio wana-CCM, kwani kuhama kwake toka chama hicho ni wazi kabisa kungeleta sura mpya katika historia ya siasa za hapa nchini.

Ndio maana mbali ya kusema kuwa ilikuja katika wakati muafaka, pia ilikuwa na umuhimu wake kwa upande wa wananchi ambao walikuwa na shauku kubwa ya kujua kuwa je, huu ndio mwanzo wa mabadiliko makubwa ya duru za kisiasa nchini au kinyume chake.

Ingawa Watanzania wengi hatujawa na utamaduni wa kutaka kushabikia mambo ambayo tunataka kujua tu kuwa yakitokea hali inakuwaje, sio siri katika hili tulisubiri kwa hamu kuona uelekeo mpya wa siasa za Kitanzania, kwani hapa dhana ambayo ingejitokeza ingekuwa ya samaki kumla mtu na sio mtu kumla samaki.

Kwa mantiki hii basi, inawezekana kabisa kuwa kilichojiri ni yale yale ya mtu kumla samaki, na hili likamaanisha kuwa hakuna lililojipya, lakini kwa hakika kauli ya mzee malecela, haiwezi kupita hivi hivi bila kujadiliwa kwa kina kwasababu inaumuhimu wake katika masuala ya kisiasa nchini mwetu.

Toka kurejea kwa mfumo wa vyama vingi vya siasa nchini, takriban miaka kumi na tatu sasa, jambo moja ambalo limekuwa likijitokeza mara kwa mara ni undumilakuwili wa wanasiasa, na hasa wale ambao wamekuwa katika nafasi za juu katika vyama mbalimbali.

Undumilakuwili huu umeshuhudia kuhama hama kwa viongozi katika baadhi ya vyama, huku wengine wakigeuza migogoro ya kuwania madaraka kama sehemu muhimu ya shughuli zao za kila siku, ilimradi kila mmoja akitaka awe katika nafasi inayomwezesha kula zaidi kuliko wengine.

Kwa ujumla jamii ya Watanzania hivi sasa imejengwa katika misingi ya kuwa, siasa ni sehemu ya kujitafutia kula badala ya kiungo muhimu sana ama injini ya kuchangamsha masuala ya kimaendeleo kama ambavyo wanasiasa wenyewe wamekuwa wakinadi kila wanapopata nafasi ya kufanya hivyo.

Imefikia wakati ambapo wanasiasa nchini wamekuwa wakifananishwa na wasanii, kutokana na kutokuwa na msimamo. Kuhama hama vyama limekuwa ni jambo la kawaida kwa viongozi wa kisiasa hasa kila wanapoona kuwa matarajio yao ya ulaji yanaelekea kufifishwa na watu fulani fulani.

Kutokukubaliana na ukweli kila wanapoelezana wao kwa wao au kuelezwa na wananchi, limekuwa jambo la kawaida kabisa kwa viongozi wa siasa nchini hata kama jambo wanaloelezwa wanalikiri kabisa katika nafsi zao, lakini kwakuwa nia yao sio maendeleo kama wanavyotutaka tuamini basi wamekuwa wakijitahidi hata kusaliti nafsi zao ilimradi tu wajihakikishie ulaji.

Ni kutokana na ukweli huu ndio maana naamini kabisa kuwa alichokifanya mzee Malecela, sio tu kuwa ni kitendo chenye kuonyesha ukomavu wa hali ya juu katika siasa zenye kujali demokrasia ya kweli, bali ni fundisho kubwa na darasa tosha kabisa kwa wanasiasa chipikizi na wale waliokomaa ambao wamekuwa wakiendekeza maslahi binafsi zaidi.

Ni wazi kabisa kuwa alikuwa na hamu sana na hakika alikuwa na kila sifa ya kumfanya awe sio tu mgombea urais kwa tiketi ya CCM, bali pia rais wa Tanzania, kwasababu anakila kitu kwa ajili ya nafasi hiyo, na haiyumkiniki kuwa kushindwa kwake lilikuwa linatarajiwa kuwa pigo kubwa na sababu tosha kabisa ya kumfanya atizame uelekeo mwingine wa njia anayopitia kisiasa.

Ni wazi pia kuwa kwa nguvu alizonazo, uwezo wake wa ushawishi katika jamii pamoja na ujuzi mkubwa wa masuala ya kampeni alionao, kulikuwa pia na nafasi kubwa sana kwake yeye kuhamia upinzani haraka iwezekanavyo na kisha akapewa nafasi ya kuwania urais na kisha kuibuka rais wa Tanzania kutokea upinzani.

Lakini hali haikuwa hivyo, mzee Malecela, alisahau uwezo wake wote, akaweka kando nguvu zake zote alizonazo, akazika kabisa tamaa ya madaraka, achilia mbali kuwa aliusomea hitma uvumi na bilashaka jitihada za kumshawishi kwenda upinzani na kuunyanyapaa ‘U-mimi’, na akaamua kubakia ndani ya chama ambacho kwa mara mbili kimemnyima nafasi ya kuingia Ikulu, baada ya kutumikia karibu nafasi zote za kiutendaji kichama na kiserikali zilizochini ya ile ya urais.

Kuridhika kwake kirahisi rahisi, japo kwa hakika aliamia kukubali kuwa ameshindwa, ni fundishi kubwa kwetu Watanzania wote, kuanzia wanasiasa na hasa viongozi wa vyama vya upinzani na hata wale wa CCM wenyewe kwasababu hata huko pia wapo wenye kuendekeza umimi.

Nakumbuka maneno yake ya busara sana aliyoyasema pia wakati wa mkutano alipoweka wazi hatma yake ndani ya CCM, ambapo alisema “Maendeleo ni suala ambalo haliletwi na Malecela pekeyake, bali ushirikiano wa kila mmoja wetu ndani ya chama, uwe kiongozi, mwanachama wa kawaida au mwananchi wa kawaida, kila mmoja ana nafasi yake katika kuleta maendeleo hivyo ni vyema tukaaminiana”.

Lakini hakuishia hapo maana alienda mbele zaidi hadi kuhoji kuwa inakuwaje kila mtu ajione kuwa yeye ndio kila kitu na kwamba yeye ndio pekee alistahili nafasi fulani kiasi kuwa akishindwa lazima azushe yakuzushwa ikiwa ni pamoja na kukimbilia mahakamani, kuhama chama, au mengine ambayo anakuwa anayajua mwenyewe?

“Huku ni kuonyesha kuwa una uchu wa madaraka, kwasababu kama huna uchu wa madaraka, ni wazi kuwa utakuwa ukielewa kuwa katika nafasi yoyote ile bado unaweza kushiriki katika kuleta maendeleo na tena ukiwa si ajabu na nafasi kubwa zaidi kuliko ungekuwa madarakani” aliendelea kufafanua mwanadiplomasia huyu.

Yalikuwa ni maneno mazito sana kutoka kwa mtu ambaye anazijua siasa za Tanzania na dunia kwa ujumla pengine kama ambavyo anajua kuwa yeye ni nani au ana umri gani. Ulikuwa ni ujumbe ambao sinashaka ninaposema kuwa ni changamoto ambayo wanasiasa ndani ya CCM yenyewe na wapinzani kwa ujumla wao, wanatakiwa kuichukulia kama mwongozo wa utendaji wao.

Lakini pia funzo jingine ambalo tunastahili kulichukulia kwa uzito wake kutokana na msimamo wa mwanasiasa huyu ambaye anatarajia kuwania tena nafasi ya ubunge katika jimbo lake la Mtera ni lile la kujenga dhana akilini mwetu kuwa heshima ya mtu katika jamii haiji kutokana na nguvu alizonazo mhusika bali busara za kuweza kuchanganua mambo na kujua wakati wa kuyafanyia kazi au kuyatolea maamuzi kulingana na mahitaji.

Kwake yeye anaamini kuwa CCM, ni kila kitu, ni amani, utulivu, busara, sera zinazotekelezeka, ushirikishwaji na ushirikishaji, mshikamano, umoja na ‘kila kitu ambacho Mtanzania anahitaji’ kwa ajili ya kujihakikishia kuwa harakati zake za kimaendeleo zinafanikiwa, hivyo kuifanya iendelee kuwa madarakani ni kuwafanya Watanzania kuzidi kupiga hatua za kimaendeleo.

Je, upinzani wetu nchini umewahi kukubaliana na ukweli ndani yao japo kwa kiasi tu cha kutambua kuwa fulani ana nguvu sehemu fulani hivyo kuwekeza nguvu zao zote katika kuhakikisha kuwa chama hicho kinajiimarisha hapo?, juhudi ambazo zimekuwa zikifanywa ni zile za kuhakikisha kuwa wengine nao wanajilundika hapo ili kura zigawanywe jambo ambalo limeshuhudia kuanguka kwao daima.

Kwa hakika kuna mengi sana ya kujifunza kutokana na msimamo wa mzee Malecela alioutoa hivi karibuni, iwe kwa wanasiasa wa vyama vya upinzani, wale wa chama tawala na hata wananchi wa kawaida pia na ni wazi kabisa kuwa kama watanzania tukiacha ile dhana ya u-mimi, ya kila mmoja kujiona kuwa yeye ndio anajua zaidi, basi kupitia somo alilotupa mzee huyu, tutakuwa katika uelekeo wa kukomaa kisiasa.

Inawezekana kabisa kuwa wapo wanaomchukia kutokanana na mapungufu yake yeye kama yeye, na hilo halishangazi kwakuwa yeye sio malaika bali binadamu, ambaye kukosea au kuwa na mapungufu sio ajabu hata kidogo, lakini hata kama mzee Malecela ni baniani mbaya, lakini kiatu chake hakika ni dawa.

…mwisho…

Entry filed under: maskani. Tags: .

Hivi hawa wachunga kondoo vipi ? Wanywaji Tanzania Mmejikomboa

3 Comments Add your own

  • 1. Anonymous  |  August 18, 2005 at 4:34 am

    This is an excellent article. Keep up the good work.

  • 2. Anonymous  |  October 19, 2005 at 6:29 pm

    Hey nice info you posted.
    I just browsing through some blogs and came across yours!

    Excellent blog, good to see someone actually uses em for quality posts.

    Your site kept me on for a few minutes unlike the rest🙂

    Keep up the good work!

    Thanks!.

  • 3. 性爱  |  October 30, 2005 at 9:33 pm

    I am totally nude come see me. Take a bit for all pics and movies to load.

    Why do I do this I like to make men blow their jiz in their pants.

    Visit me.性爱

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out / Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out / Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out / Change )

Google+ photo

You are commenting using your Google+ account. Log Out / Change )

Connecting to %s

Trackback this post  |  Subscribe to the comments via RSS Feed


Blog Stats

  • 31,183 hits
June 2005
M T W T F S S
« May   Jul »
 12345
6789101112
13141516171819
20212223242526
27282930